6
Dec
2021
ระวัง ยาแก้ไอผสม “โคเดอีน” ผสมน้ำอัดลม ดื่มมากๆ เสี่ยงชักเสียชีวิต Categories : สุขภาพ
0 <<<<< ให้คะแนน (Give Heart)

ระวัง! ยาแก้ไอผสม “โคเดอีน” ผสมน้ำอัดลม ดื่มมากๆ เสี่ยงชัก-เสียชีวิต

อันตรายของยาแก้ไอผสมโคเดอีนผสมน้ำอัดลม ที่วัยรุ่นผสมดื่มกันเพื่อให้รู้สึกมึนเมา หากดื่มมากและต่อเนื่องอาจเสี่ยงชัก และอันตรายถึงชีวิตได้

เฟซบุ๊กเพจ หมอแล็บแพนด้า ของ ทนพ.ภาคภูมิ เดชหัสดิน นักเทคนิคการแพทย์ หัวหน้างานตรวจโรคติดเชื้อทางโลหิตวิธีอณูชีววิทยาศูนย์บริการโลหิตแห่งชาติ ระบุถึงอันตรายของการใช้ยาแก้ไอผสมโคเดอีนอย่างผิดวิธีของวัยรุ่นบางคนเอาไว้ ดังนี้

ยาแก้ไอที่ผสมสารโคเดอีน มาผสมกับน้ำอัดลม น้ำหวาน หรือน้ำชาเขียว บางคนก็ใส่ยาตัวอื่นเข้าไปเพิ่มหรือไม่ใส่ก็ได้ พอดื่มแล้วมันจะมีอาการเมาคล้ายๆ เมาเหล้า เป็นการใช้ยาแบบผิดประเภท

โคเดอีนจะมีฤทธิ์คล้ายกับ “มอร์ฟีน” ทำให้เกิดอาการเคลิ้ม มึนเมา ก็เลยถูกจัดเป็นยาเสพติด

การที่วัยรุ่นไทยเอาไปผสมน้ำอัดลมดื่ม ฤทธิ์ของมันไม่ใช่แค่ทำให้มึนเมา หากถ้าดื่มเข้าไปมากๆ และต่อเนื่อง อาจทำให้เกิดการชัก เพ้อคลั่ง ชีพจรเต้นช้า หัวใจเต้นเร็ว ไม่รู้สึกตัว กล้ามเนื้ออ่อนแรง ระบบการหมุนเวียนภายในร่างกายล้มเหลว ระบบการหายใจเป็นอัมพาต มีโอกาสเสียชีวิตได้

ดังนั้นควรห้ามบุตรหลานไม่ให้ดื่มยาแก้ไอผสมโคเดอีนผสมน้ำอัดลม น้ำหวาน หรือเครื่องดื่มใดๆ ควรกินยาแก้ไอเพื่อบรรเทาอาการไอตามที่กำกับไว้บนฉลากยาเท่านั้น

Post to Facebook
กรุณารอสักครู่ ระบบกำลังประมวลผลอยู่ค่ะ
หน้าหลักบล็อก